1. cuongtl

cuongtl Moderator Staff Member

Cách lên bộ từ khóa SEO có lẽ là vấn đề nhiều bạn mới bước chân vào nghề nên biết. Lên bộ từ khóa SEO chuẩn sẽ mang lại nhiều lợi ích thật sự lớn đến quá trình triển khai 1 dự án. Bài viết này mình sẽ hướng dẫn cách thực hiện lên list từ khóa một cách đơn giản và nhanh chóng nhất.
    Lợi ích của việc lên bộ từ khóa SEO chuẩn
    Tác dụng của 1 danh sách keyword tốt sẽ là bàn đạp để kéo dự án đi lên và cũng sẽ là 1 điểm mạnh hơn so với các đối thủ không thực hiện được điều này, một số lợi ích tiêu biểu mà bạn sẽ thấy là:
    • Không bỏ lỡ các từ khóa tiềm năng để kiếm khách hàng.
    • Tăng traffic vào site.
    • Đa dạng hóa anchor khi build link với dự án SEO cho số lượng ít từ khóa.
    • Cơ sở để vạch định giai đoạn chiến lược SEO.
    Từ các lợi ích của việc lên bộ từ khóa SEO mình liệt kê trên, bạn có thể thấy giá trị của việc bỏ thời gian ra để tìm hiểu - tạo danh sách keyword là cần thiết như thế nào.

Các công cụ hỗ trợ lên danh sách từ khóa SEO
    Thật sự thì quá trình này khá đơn giản và không yêu cầu công cụ hỗ trợ nhiều, bạn chỉ cần:
    • Khả năng tư duy.
    • Google adword: Keyword planner.
    • 1 công cụ lọc từ khóa bất kỳ(với mình thì là keywordshitter.com).
    Với việc lên bộ từ khóa SEO ở mức đơn giản thì 3 công cụ trên có lẽ là hoàn toàn đủ để bạn tiến hành thực hiện.
    Các bước tiến hành thực hiện lên danh sách từ khóa khi SEO
    và chúng ta cùng bắt tay vào thực hiện thôi. Dựa vào 3 công cụ mình liệt kê trên, chúng ta sẽ sử dụng lần lượt là: Tư duy => công cụ lọc từ khóa => Keyword planner.
    Bước 1:
    Ở bước đầu, chúng ta sẽ tư duy sơ bộ về danh sách từ khóa. Các bạn cần hiểu chúng ta đang làm gì, đưa những gì đến khách hàng, và khách hàng cần những gì từ chúng ta. Bước 1 này các bạn cần lên 1 số từ khóa chính - cốt lõi nhất mà dựa vào đó sẽ giúp lên bộ từ khóa khi SEO.
    Ví dụ:
    Mình sẽ lấy một dự án của một người bạn để lên demo ở đây.
    Lĩnh vực: khách sạn ở khu vực Đà Nẵng.
    Giá trị mang đến cho khách hàng: dịch vụ book phòng khách sạn - resort, thông tin về các khách sạn, danh sách các khách sạn ở Đà Nẵng.
    Khách hàng cần: đặt phòng - thông tin - lựa chọn khách sạn ở Đà Nẵng.
    Từ khóa bắt đầu tư duy:
    • khach san da nang

• khách sạn đà nẵng

• khách sạn ở đà nẵng

• khách sạn tại đà nẵng

• khach san tai da nang

• đặt phòng khách sạn đà nẵng

• các khách sạn ở đà nẵng
    Bước 2:
    Tiếp theo mình sẽ sử dụng công cụ lọc từ khóa, mình thường sử dụng tools online là keywordshitter.com, cách sử dụng tool này khá đơn giản, bạn chỉ cần truy cập wedsite -> nhập danh sách từ khóa lên ở bước 1 -> nhấn nút bắt đầu.
    Khi sử dụng mình sẽ có kết quả như sau:
    Từ danh sách trên, bạn có thể copy ra và xóa đi những kết quả không liên quan.
    Thực hiện xong bước 2, bạn đã được 1 danh sách từ khóa tương đối rồi đấy! nhưng chưa hoàn thiện và xác định được lượng tìm kiếm để chọn các keyword sẽ ưu tiên - quan trọng, chúng ta sẽ đi vào bước 3 để lên bộ từ khóa SEO một cách hoàn thiện hơn nhé!
    Bước 3:
    Ở bước này, chúng ta sẽ sử dụng keyword planner trong Google adword. Bạn chỉ cần có 1 tài khoản Gmail để đăng nhập vào địa chỉ:
    Code:
    https://adwords.google.com/KeywordPlanner
    là có thể bắt đầu.
    Tiến hành:
    Sau khi đăng nhập thành công, bạn chọn tính năng như trong ảnh sau:
    Tiếp đến là đưa list từ khóa đã tiếp tục lọc được ở bước 2 vào và nhấn "Lấy ý tưởng" nhé:
    Các bạn tiếp tục click sang tab "ý tưởng từ khóa" để download danh sách keyword kèm các gợi ý:
    Bạn sẽ tải xuống được 1 file từ khóa khá đầy đủ và chất lượng, nhưng như vậy vẫn chưa phải tốt nhất. Sau khi mở file vừa download(ở định dạng excel) bạn sẽ thấy danh sách này gồm 2 phần là từ khóa mình nhập vào từ đầu, và phần từ khóa gợi ý, bạn hãy tiến hành xóa các từ khóa ít liên quan, giữ lại những từ khóa mức độ liên quan cao - lượng tìm kiếm/tháng lớn để cho vào danh sách từ khóa SEO mình lên ở bước 2, rồi tiến hành lại bước 3 một số lần nữa đến lúc các từ khóa thuộc nhóm "Seed keywords" nhiều - hoàn thiện:
    Như vậy là bạn đã hoàn thiện cả 3 bước của quá trình cách lên bộ từ khóa SEO, chắc chắn nếu bạn thực hiện tốt 3 bước trên thì bạn sẽ tạo được cho mình một file danh sách keyword chất lượng cho dự án.
    Ngoài ra, mình sẽ tặng bạn thêm 1 số mẹo tìm thêm từ khóa nữa thông qua:
    • Google Suggest.
    • Alexa(cái này mình học của mr.Lê Nam - Vietmoz).
    2 mẹo tìm kiếm từ khóa này mình sẽ update dần trong phần comment tại post này, nếu quan tâm các bạn hãy bookmark lại và theo dõi nhé ^^
    Bài hướng dẫn cách lên bộ từ khóa SEO của mình xin dừng tại đây, mong rằng sẽ hữu ích cho các bạn mới vào nghề hoặc còn mơ hồ ở bước lên danh sách keyword khi triển khai 1 dự án.
    Chúc các bạn thực hiện thành công!

Share This Page